โครงการค่ายวิทยาศาสตร์ แรงบันดาลใจจากธรรมชาติสู่วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
เริ่มดำเนินงาน เมื่อ พ.ศ2560 จัดกิจกรรมค่ายภายใต้หมวดความรู้สะเต็มศึกษา (STEM Education) สำหรับนักเรียนตั้งแต่ระดับประถมถึงมัธยมศึกษา สำหรับเรียนรู้ด้านวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี วิศวกรรมศาสตร์และคณิตศาสตร์ นอกห้องเรียนโดยใช้ธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
![IMG_1418-2048x1365](https://pda.or.th/wp-content/uploads/2023/11/IMG_1418-2048x1365-1.jpg)
ปัจจุบัน สมาคมฯ ดำเนินงานกิจกรรมค่ายฯ ในพื้นที่ 5 จังหวัด ทั่วทุกภูมิภาคของประเทศไทยได้แก่ เชียงราย นครราชสีมา บุรีรัมย์ กาญจนบุรี และกระบี่ มีการจัดกิจกรรมค่ายไปแล้ว รวมทั้งสิ้น 351 ครั้ง มีนักเรียนระดับต่างๆ เข้าร่วมกิจกรรมรวม 27,516 คน
![](https://pda.or.th/wp-content/uploads/2023/11/IMG_1336-scaled-1.jpg)
![](https://pda.or.th/wp-content/uploads/2023/11/IMG_1355-scaled-2.jpg)
เราขอรับรองว่าการบริจาคของคุณจะนำไปสนับสนุนกิจกรรมของสมาคมพัฒนาและชุมชนโดยตรง
บริจาคผ่านบัญชีธนาคาร
![387748938_728903792585579_4823352695393053321_n](https://pda.or.th/wp-content/uploads/2023/11/387748938_728903792585579_4823352695393053321_n.jpg)
ประสบการณ์พิเศษครั้งหนึ่งในชีวิต
ในแต่ละปีสมาคมฯ จะจัดสรรเงินทุนเพื่อสนับสนุนกิจกรรมค่ายวิทยาศาสตร์ สิ่งแวดล้อม พลังงานและนวัตกรรม ให้กับเด็กด้อยโอกาสในประเทศไทย โดยในปี พ.ศ. 2565-2566 ได้สนับสนุนงบประมาณให้เด็กๆ จากจังหวัดเชียงราย เชียงใหม่ กาญจนบุรี และกระบี่ จำนวน 500 คน ได้เข้าร่วมกิจกรรมค่าย
โดยในปี พ.ศ. 2566 นี้ ศูนย์พัฒนาชนบทผสมผสานซับใต้ จ.นครราชสีมา ซึ่งเป็น 1 ในสถานที่จัดกิจกรรมค่ายของสมาคมฯ ได้รับรางวัลกินนรี “แหล่งท่องเที่ยงเพื่อการเรียนรู้ดีเด่น” (Learning & Doing Attraction) จากการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย
![1.5-scaled-e1700444536953-150x150](https://pda.or.th/wp-content/uploads/2023/11/1.5-scaled-e1700444536953-150x150-2.jpg)
![Kinaree-award-PNG](https://pda.or.th/wp-content/uploads/2023/11/Kinaree-award-PNG-2.png)