การปลูกผักสวนครัวแบบที่ใช้พื้นที่ น้ำ และพลังงานน้อย
“โครงการสร้างความมั่นคงด้านอาหารและรายได้สำหรับผู้สูงอายุ” เป็นโครงการที่สมาคมฯ ดำเนินกิจกรรมเพื่อให้ผู้สูงอายุได้มีอาชีพ ที่จะสร้างรายได้ด้วยตัวเอง และมีอาหารที่มีคุณภาพไว้รับประทานอย่างเพียงพอ โดยส่งเสริมการปลูกผักสวนครัวให้กับผู้สูงอายุ แบบที่ใช้พื้นที่น้อย น้ำน้อย แรงน้อย แต่ให้ผลผลิตที่เพียงพอต่อดำรงชีวิตได้ และยังมีผลผลิตส่วนหนึ่งไว้บริโภคเอง ได้นำส่วนที่เกินจากการบริโภคไปจำหน่ายเพื่อเป็นรายได้สำหรับใช้ในการดำเนินชีวิตต่อไป
ผู้สูงอายุจะได้รับการอบรมและชุดปลูกต้นไม้ตามสภาพแวดล้อมที่เหมาะสม
เราขอรับรองว่าการบริจาคของคุณจะนำไปสนับสนุนกิจกรรมของสมาคมพัฒนาและชุมชนโดยตรง
คุณยายเพียร โพทอง
ผู้สูงอายุจากอำเภอลำปลายมาศ จังหวัดบุรีรัมย์เข้าร่วมโครงการความมั่นคงด้านอาชีพและรายได้สำหรับผู้สูงอายุ เมื่อปี พ.ศ.2565
จากเดิมคุณยาย มีวิถีชีวิตเหมือยผู้สูงอายุในชนบทส่วนใหญ่ ที่มีเพียงรายได้หลักจากเบี้ยผู้สูงอายุ 600 บาท และปลูกขายผักสวนครัวขายได้เดือนละ ประมาณ 400-500 บาท หลังจากการเข้าร่วมโครงการความมั่นคงด้านอาหาร ซึ่งสนับสนุนอุปกรณ์การปลูกผักเข่ง เมล็ดพันธุ์ รวมถึงการให้ความรู้และสอนเทคนิควิธีการปลูกผักในแบบที่ใช้แรงน้อย น้ำน้อย และพื้นที่น้อย ทำให้คุณยายมีรายได้จากการขายผักเพิ่มขึ้นอีก เดือนละประมาณ 800-1,000 บาท
จากเดิมคุณยาย มีวิถีชีวิตเหมือยผู้สูงอายุในชนบทส่วนใหญ่ ที่มีเพียงรายได้หลักจากเบี้ยผู้สูงอายุ 600 บาท และปลูกขายผักสวนครัวขายได้เดือนละ ประมาณ 400-500 บาท หลังจากการเข้าร่วมโครงการความมั่นคงด้านอาหาร ซึ่งสนับสนุนอุปกรณ์การปลูกผักเข่ง เมล็ดพันธุ์ รวมถึงการให้ความรู้และสอนเทคนิควิธีการปลูกผักในแบบที่ใช้แรงน้อย น้ำน้อย และพื้นที่น้อย ทำให้คุณยายมีรายได้จากการขายผักเพิ่มขึ้นอีก เดือนละประมาณ 800-1,000 บาท
![Picture2](https://pda.or.th/wp-content/uploads/2023/12/Picture2-e1701654833907.jpg)
![Picture3](https://pda.or.th/wp-content/uploads/2023/12/Picture3.jpg)
คุณยายเพียร… “ยายรู้สึกดีใจ มีความสุข คุณภาพชีวิตดีขึ้น เพราะมีโครงการดีๆ มาช่วยเหลือผู้สูงอายุ ทำให้ผู้สูงอายุ มีรายได้ และมีกำลังใจ และยังได้ทำกิจกรรมร่วมกับหลานๆ ที่มาช่วยดูแลสวนผัก เช่น เตรียมดิน รดน้ำ ช่วยกันขายผัก โครงการสอนให้ทำบัญชีรายรับ-รายจ่าย รู้จักการลงทุน-กำไร-ขาดทุน ทำให้หลานๆ ได้ฝึกทักษะในการประกอบอาชีพ กิจกรรมนี้เพราะกับผู้สูงอายุในชนบทมากๆ เพราะพอจะมีพื้นฐานอยู่แล้ว แต่ทำเกษตรแบบใหม่นี้ไม่เหนื่อย ไม่ต้องมีพื้นที่เยอะ และไม่เปลืองน้ำ ทำได้ต่อเนื่องทุกฤดู ไม่ต้องกลัวปัญหาเรื่องน้ำ มีน้ำน้อยก็ทำได้ มีผักขายได้ตลอดปี”